Aminiya:
2025-02-20@09:12:17 GMT

Mutum 23 sun mutu da raunata wasu a haɗarin mota a gadar Kano

Published: 14th, February 2025 GMT

Hukumar kiyaye haɗɗura ta ƙasa (FRSC) reshen Jihar Kano ta tabbatar da wani mummunan haɗarin mota da ya yi sanadin mutuwar mutane 23 tare da jikkata wasu 48.

Mummunan haɗarin wanda ya faru a ranar 13 ga Fabrairu, 2025, da misalin ƙarfe 9:50 na dare a ƙarƙashin gadar Muhammadu Buhari da ke kan hanyar Kano zuwa Maiduguri, a Hotoro.

Tinubu ya isa Ethiopia domin halartar taron AU Fursunoni 3 sun lashe Gasar Al-Ƙur’ani a Kano

A cewar Hukumar FRSC, haɗarin ya rutsa da wata motar tirela ƙirar DAF ɗauke da kayayyaki da fasinjoji. Bincike na farko ya nuna cewa direban ya yi tuƙin ganganci saboda gudu wanda hakan ya sa motar ta kauce hanya ta afka ƙarƙashin gadar.

Rahotanni sun nuna cewa, adadin waɗanda haɗarin ya rutsa da su ya kai 71, mutum 48 ne suka jikkata, yayin da 23 suka mutu.

Jami’an bayar da agajin gaggawa na Hukumar FRSC tare da haɗin gwiwar rundunar ’yan sandan Najeriya, sun isa wurin cikin gaggawa domin gudanar da aikin ceto tare da dawo da zirga-zirgar ababen hawa.

An garzaya da waɗanda suka jikkata zuwa asibitin ƙwararru na Murtala Mohammed domin kula da lafiyarsu cikin gaggawa.

Bayan faruwar haɗarin, Kwamandan hukumar FRSC reshen Kano, CC UM Matazu, ya tura jami’an bincike domin gudanar da cikakken bincike kan musabbabin haɗarin.

Ya miƙa saƙon ta’aziyya ga iyalan waɗanda suka mutu tare da yi wa waɗanda suka jikkata fatan samun sauƙi cikin gaggawa.

উৎস: Aminiya

কীওয়ার্ড: hadarin tirela

এছাড়াও পড়ুন:

FG Ta Jaddada Bukatar Samarda Sabbin Ka’idojin Visa Domin Taimakawa Kasuwancin A Duniya

 

Gwamnatin Tarayya tayi kira don samun tsarin visa mai sassauci ga kamfanonin Najeriya da ke neman kafa masana’antu da kasuwanci a ƙasashen waje.

 

Ministan Yada Labarai da Wayarda Kan Jama’a, Mohammed Idris, shine ya yi wannan kiran a Addis Ababa, Ethiopia, yayin da ya wakilci Shugaba Bola Tinubu a wani taro da mambobin gudanarwa na Al’ummar Najeriya a Ethiopia, a cikin tattaunawa da aka yi a wajen zama na 38 na Taron Shugabannin Kasashe na Tarayyar Afirka (AU).

 

Ya jaddada cewa, yayin da Najeriya ke ci gaba da samar da yanayi mai kyau ga kamfanonin waje don zuba jari da aiki cikin ƙasar, yana da kyau da kuma amfanar juna ga sauran ƙasashen duniya su ba da irin wannan tallafi ga kasuwancin Najeriya da ke son faɗaɗa a duniya.

 

“A cikin shekarar da ta gabata, na wakilci Najeriya a Indonesia kuma na gano cewa akwai kamfanoni 50 na manyan kamfanoni na Indonesia suna aiki a Najeriya amma ba mu da kamfanoni guda biyar na Najeriya da suke aiki a Indonesia. Idan suna son zuwa ƙasarmu don kasuwanci saboda yawan jama’armu da ikon siyan kayayyaki da ayyukansu, to ya kamata a samu tsarin cudeni in cudeka da za a ba da dama ga ‘yan Najeriya; kuma matsalar visa ita ce wannan matsalar da ake samu a Ethiopia da Indonesia. Yana da wahala sosai ga mutane su ba ‘yan Najeriya visa,” in ji shi.

 

Da yake magana akan batun soke visa na e-visa da Visa-on-Arrival na gwamnati ta Ethiopia ga matafiya daga Najeriya, Idris ya tabbatar da cewa wannan zai mika shine ga Ministan Harkokin Waje don samun cikakken tattaunawa ta diflomasiyya.

 

Ya kuma nuna damuwarshi da halin da ‘yan Najeriya a Ethiopia suke fuskanta, Ministan ya jaddada cewa manufofin visa tsakanin ƙasashe yawanci suna bisa ka’idar amana ce.

 

Ya bayyana cewa gwamnatoci suna aiwatar da ƙa’idojin visa a matsayin martani ga manufofin da aka ba wa ‘yan ƙasashensu, yana mai nuna muhimmancin samun yarjejeniyoyi masu daidaito da amfanar juna a cikin tafiyar da harkokin kasashen waje da diflomasiyya.

 

“Duk wata dangantaka da sauran ƙasashe tana bisa ka’idar amana. Don haka, idan mun ba su Visa-on-Arrival, babu dalilin da zai sa su kasa baza su ba mu Visa-on-Arrival ba” in ji shi.

 

Ministan ya yi kira ga ‘yan Najeriya da ke zaune a ƙasashen waje su ci gaba da nuna kyakkyawan hali da zama ɗan kasa mai alhakin don inganta matsayin ƙasarsu Nigeria a idon duniya.

 

Ministan ya yi amfani da wannan dama don sanar da al’ummar Najeriya game da manufofin gwamnatin Tinubu, yana jaddada cewa an samu nasarori masu yawa wajen farfado da tattalin arziki, samar da ababen more rayuwa, dakile rashin tsaro, da dawo da martabarta ga masu zuba jari a Najeriya.

 

Idris ya ce Najeriya ta samu kimanin dala miliyan 1.07 a cikin zuba jari na waje (FDI) domin kafa masana’antu na magunguna da kayan magani.

 

Ya jaddada cewa wannan zuba jari mai muhimmanci yana nuni da farawa na masana’antar magungunan Najeriya ta hanyar sanya ƙasar a matsayin babban mai ruwa da tsaki a samar da magunguna, kara ƙarfin samar da magunguna na cikin gida, rage dogaro da kayayyaki daga waje, ƙirƙirar ayyukan yi, da ƙarfafa sashen lafiya na ƙasar.

 

Ministan ya bayyana cewa a cikin kwanaki ƙasa da 250, an rarraba Naira biliyan 32 ga ɗalibai a ƙarƙashin Tsarin Lamunin Ɗalibai don tabbatar da cewa babu ɗalibi da zai rasa damar samun ilimi mai kyau saboda rashin kuɗi.

 

Idris, wanda ya tabbatar da alkawarin gwamnati wajen magance matsalolin tsaro, ya bayyana cewa a cikin shekarar 2024 kawai, hukumomin tsaro sun kashe ‘yan ta’adda da masu laifi 8,000, sun ceto mutane 8,000 da aka sace, kuma sun samu kama mutane 11,600.

 

Ministan ya bayyana cewa hanyar Kaduna-Abuja, wacce a da take da matsalolin laifi, yanzu an tsaftace ta daga abubuwan laifi, yana mai cewa ingantaccen tsaro a wannan hanya ya kawo babban sauƙi ga masu tafiya.

 

Idris ya ce gyara wani abu ne mai wahala sosai amma akwai ci gaba mai kyau zuwa wadata ga kowa kamar yadda shugaban kasa ya yi alkawari.

 

A cikin jawabin sa, Shugaban Al’ummar Najeriya a Ethiopia, Mr. Muideen Alimi, ya ce wani ɓangare na shirin aikinsu shi ne haɗin gwiwa da Hukumar ‘Yan Najeriya a Diaspora don shirya taron ƙwararru kan ƙarfafa ci gaban tattalin arziki ta hanyar cinikayya a cikin Afirka.

 

Ya roki Najeriya ta tallafa wajen cimma wannan shirin na kafa Babban Bankin Afirka da kuma samun ƙarfi a Cibiyar Kuɗaɗen Afirka.

 

Taron ya samu halartar Darakta Janar na Hukumar ‘Yan Najeriya a Diaspora, Mrs. Abike Dabiri-Erewa, da sauran manyan jami’an gwamnati.

 

Rel/Adamu Yusuf

সম্পর্কিত নিবন্ধ

  • Jami’an tsaron al’umma 6 sun mutu a artabu da ’yan bindiga a Sakkwato
  • Jami’in tsaron al’umma 6 sun mutu a artabu da ’yan bindiga a Sakkwato
  • Gobara ta ƙone gidaje, dabobbi da kayan abinci a Kano
  • ’Yan bindiga sun Kashe mutum 2, sun sace manoma 10 a Neja
  • Mutum 10 sun rasu, an lalata dukiyar N11bn yayin zanga-zangar yunwa a Kano — Rahoto
  • Gubar harsashi ta jikkata mutane dama a Zamfara
  • Jaridar Maariv Ta Isra’ila Ta Bayyana Wasu Daga Cikin Hasarorin Da Yakin Gaza Ya Janyo Wa Gwamnatin ‘Yan Sahayoniyya
  • FG Ta Jaddada Bukatar Samarda Sabbin Ka’idojin Visa Domin Taimakawa Kasuwancin A Duniya
  • Mutum biyu sun shiga hannu kan yi wa ’yar shekara 12 fyaɗe a Yobe
  • Kotu Ta Dakatar Da Gwamnatin Tarayya Daga Riƙe Wa Ƙananun Hukumomin Kano 44 Kuɗaɗensu